Ebook Cà Phê Cùng Tony  - Tony Buoi Sang
kết quả từ 1 tới 7 trên 7
  1. #1

    Default Nhận định sau Đúng hay Sai? Giải thích vì sao?

    Nhận định sau Đúng hay Sai? Giải thích vì sao?
    1. Công ty TNHH một thành viên là một doanh nghiệp theo Luật doanh nghiệp 2005
    2. Chỉ có Chủ tịch Hội đồng thành viên mới có quyền triệu tập cuộc họp Hội đồng thành viên trong công ty TNHH hai thành viên trở lên.
    3. Quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã theo luật Phá sản năm 2004 chỉ bao gồm: Chủ nợ không có bảo đảm và chủ nợ có bảo đảm một phần.
    4. Người quản lý Doanh nghiệp là giám đốc

    Giúp giùm mình nha các bạn!!
    [MARQUEE]Leo MARtin _COFERHidden Content [/MARQUEE]

  2. #2
    banmai.ks's Avatar
    Tham gia từ
    Nov 2010
    Đến từ
    451/29/12 Tô Hiến Thành,p14,q10
    Bài gởi
    12

    Default Ðề tài: Nhận định sau Đúng hay Sai? Giải thích vì sao?

    bạn xem trong cuốn hệ thống các văn bản pháp luật kt

  3. #3

    Default Ðề tài: Nhận định sau Đúng hay Sai? Giải thích vì sao?

    1. Đúng. Văn bản luật ghi vậy
    2. Sai. Thành viên hoặc nhóm thành viên có thể yêu cầu mở cuộc họp nếu tổng số vốn >25% vốn điều lệ.
    3. Sai. Có thể là chủ nợ (ko đảm bảo hoặc 1 phần), cổ đông cty cổ phần, tv hợp danh, chủ sở hữu dnnn, người lao động.
    4. Sai. Tùy loại hình doanh nghiệp và cơ cấu công ty. Nếu chủ tịch kiêm gđ thì okie.

  4. #4

    Default Ðề tài: Nhận định sau Đúng hay Sai? Giải thích vì sao?

    cac ban oi giup minh cau hoi dung sai giai thix nay voi nhe !
    chu tich HDQT cong ty CP khong duoc quyen ky hop dong voi cong ty co phan do minh lam chu ? ban nao biet giai thix giup minh voi . cam on ban nhieu lam!

  5. #5
    Quản Trị Viên FUEH lovezu's Avatar
    Tham gia từ
    Jun 2010
    Đến từ
    The Horizon
    Bài gởi
    554

    Default Ðề tài: Nhận định sau Đúng hay Sai? Giải thích vì sao?

    Trích Nguyên văn bởi ngochanh87 View Post
    cac ban oi giup minh cau hoi dung sai giai thix nay voi nhe !
    chu tich HDQT cong ty CP khong duoc quyen ky hop dong voi cong ty co phan do minh lam chu ? ban nao biet giai thix giup minh voi . cam on ban nhieu lam!
    Mình nghỉ vẫn được vì trong sách có ghi chủ với những hợp đồng được kí kết giữa công ty với chủ tịch hội đồng quản trị, tổng giám đốc thì phải được đại hội đồng cổ đông thông qua. Không biết mình có nhớ lầm hok, bạn mở sách ra coi lại giùm mình cái phần công ty cổ phần, đại hội đồng cổ đông. Hy vọng giúp được cho bạn.
    KHI TA CÓ THÌ CHƯA CHẮC ĐÃ CÓ, NHƯNG KHI TA MẤT THÌ CHƯA CHẮC ĐÃ MẤT.

  6. #6

    Post Ðề tài: Nhận định sau Đúng hay Sai? Giải thích vì sao?

    Trích Nguyên văn bởi ngochanh87 View Post
    cac ban oi giup minh cau hoi dung sai giai thix nay voi nhe !
    chu tich HDQT cong ty CP khong duoc quyen ky hop dong voi cong ty co phan do minh lam chu ? ban nao biet giai thix giup minh voi . cam on ban nhieu lam!
    Điều 120. Hợp đồng, giao dịch phải được Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị chấp thuận

    1. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty với các đối tượng sau đây phải được Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị chấp thuận:

    a) Cổ đông, người đại diện uỷ quyền của cổ đông sở hữu trên 35% tổng số cổ phần phổ thông của công ty và những người có liên quan của họ;

    b) Thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc;

    c) Doanh nghiệp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 118 của Luật này và người có liên quan của thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.

    2. Hội đồng quản trị chấp thuận các hợp đồng và giao dịch có giá trị nhỏ hơn 50% tổng giá trị tài sản doanh nghiệp ghi trong báo cáo tài chính gần nhất hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty. Trong trường hợp này, người đại diện theo pháp luật phải gửi đến các thành viên Hội đồng quản trị; niêm yết tại trụ sở chính, chi nhánh của công ty dự thảo hợp đồng hoặc thông báo nội dung chủ yếu của giao dịch. Hội đồng quản trị quyết định việc chấp thuận hợp đồng hoặc giao dịch trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày niêm yết; thành viên có lợi ích liên quan không có quyền biểu quyết.

    3. Đại hội đồng cổ đông chấp thuận các hợp đồng và giao dịch khác trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này. Hội đồng quản trị trình dự thảo hợp đồng hoặc giải trình về nội dung chủ yếu của giao dịch tại cuộc họp Đại hội đồng cổ đông hoặc lấy ý kiến cổ đông bằng văn bản. Trong trường hợp này, cổ đông có liên quan không có quyền biểu quyết; hợp đồng hoặc giao dịch được chấp thuận khi có số cổ đông đại diện 65% tổng số phiếu biểu quyết còn lại đồng ý.

    4. Hợp đồng, giao dịch bị vô hiệu và xử lý theo quy định của pháp luật khi được giao kết hoặc thực hiện mà chưa được chấp thuận theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Người đại diện theo pháp luật của công ty, cổ đông, thành viên Hội đồng quản trị hoặc Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có liên quan phải bồi thường thiệt hại phát sinh, hoàn trả cho công ty các khoản lợi thu được từ việc thực hiện hợp đồng, giao dịch đó.

    Vậy theo điểm b và c khoản 1, khoản 2, 3 điều 120 luật doanh nghiệp 2005 thì chủ tịch HDQT có quyền ký kết hợp đồng với CTCP do mình làm chủ với những điều kiện sau:
    + Hội đồng quản trị chấp thuận nếu hợp đồng và giao dịch có giá trị nhỏ hơn 50% tổng giá trị tài sản doanh nghiệp ghi trong báo cáo tài chính gần nhất hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty. chủ tịch HĐQT không được bỏ phiếu vì có liên quan đến hợp đồng.
    + Đại hội đồng cổ đông chấp thuận nếu hợp đồng và giao dịch có giá trị từ 50% tổng giá trị tài sản doanh nghiệp ghi trong báo cáo tài chính gần nhất hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty. Trong trường hợp này, cổ đông có liên quan không có quyền biểu quyết; hợp đồng hoặc giao dịch được chấp thuận khi có số cổ đông đại diện 65% tổng số phiếu biểu quyết còn lại đồng ý.

    Khi gặp những câu hỏi như thế này thì các bạn xem trong luật doanh nghiệp 2005 nhé! luật này có thể dowd trên mạng về, khá ngắn và rất cần thiết khi học luật kinh tế!!!
    thay đổi nội dung bởi: phamnulinhque, 17-04-2011 lúc 08:47 AM

  7. #7

    Default Ðề tài: Nhận định sau Đúng hay Sai? Giải thích vì sao?

    Trích Nguyên văn bởi markom View Post
    1. Đúng. Văn bản luật ghi vậy
    2. Sai. Thành viên hoặc nhóm thành viên có thể yêu cầu mở cuộc họp nếu tổng số vốn >25% vốn điều lệ.
    3. Sai. Có thể là chủ nợ (ko đảm bảo hoặc 1 phần), cổ đông cty cổ phần, tv hợp danh, chủ sở hữu dnnn, người lao động.
    4. Sai. Tùy loại hình doanh nghiệp và cơ cấu công ty. Nếu chủ tịch kiêm gđ thì okie.
    bạn này trả lời đúng rồi, nhưng đi thi khi trả lời Đúng Sai các bạn nhớ kèm theo căn cứ pháp lý nhe (điểm...khoản...điều....luật...)
    1Đ . khoản 1 điều 63 luật DN
    2S. khoản 2 điều 41 luật DN
    3S . điều 13,14 luật phá sản 2004.
    4 ko bit

 

 

Đang xem chủ đề:

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang xem bài này. (0 thành viên và 1 khách)

Bookmarks

Quuyền Hạn Của Bạn

  • Bạn không thể gửi đề tài mới
  • Bạn không thể trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •